วันอังคารที่ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555

แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่องกระบวนการสืบพันธุ์ของพืชดอก



 แผนจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์        รายวิชาวิทยาศาสตร์ระดับ     ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่    1  เรื่องกระบวนการสืบพันธุ์ของพืชดอก
วัน / เดือน / ปีที่ใช้…………….     จำนวน……ชั่วโมง //2/


1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด
            ว 1.1       ม.1/10       ทดลองและอธิบายโครงสร้างของดอกที่เกี่ยวข้องกับการสืบพันธุ์ของพืช
                           ม.1/11         อธิบายกระบวนการสืบพันธุ์แบบอาศัยเพศของพืชดอกและการสืบพันธุ์
                                              แบบไม่อาศัยเพศของพืช โดยใช้ส่วนต่างๆ ของพืช เพื่อช่วยในการขยายพันธุ์ 
          ว 8.1        ม.1-3/1-9

2.จุดประสงค์การเรียนรู้
            1.อธิบายกระบวนการสืบพันธุ์แบบอาศัยเพศของพืชได้
            2.ระบุโครงสร้างของดอกที่เกี่ยวกับการสืบพันธุ์แบบอาศัยเพศของพืชได้
            3. สามารถแยกส่วนประกอบของดอกไม้ได้
3. สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด
                สิ่งมีชีวิตทุกชนิดจะต้องมีการสืบพันธุ์ขยายพันธุ์ เพื่อให้สามารถดำรงเผ่าพันธุ์อยู่ได้   พืชก็เช่นเดียวกันมีการสืบพันธุ์แบบอาศัยเพศ ซึ่งเกิดในอวัยวะสืบพันธุ์ที่เรียกว่า ดอก โดยเกสรเพศผู้ และเกสรเพศเมียเป็นโครงสร้างที่ใช้ในการสืบพันธุ์ของพืชดอก
   4. สาระการเรียนรู้
            4.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
          กระบวนการสืบพันธุ์แบบอาศัยเพศของพืช
      4.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
                  -
   5.  สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
               
สมรรถนะผู้เรียน
มี
ไม่มี
1. ความสามารถในการสื่อสาร


2. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี


3. ความสามารถในการคิด


4. ความสามารถในการแก้ปัญหา


5. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต








   

6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1.             มีวินัย
2.             ใฝ่เรียนรู้
3.             มุ่งมั่นในการทำงาน
  7. ชิ้นงาน / ภาระงาน (รวบยอด)
            -      แผนผังความคิด
  8. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
        ขั้นนำ
1.นักเรียนเล่นเกมแข่งกันบอกชื่อดอกไม้โดยครูกำหนดจำนวนพยางค์ เช่น
-    2  พยางค์  (กุหลาบ  มะลิ  ชบา)   
 -    3  พยางค์  (เบญจมาศ   ทานตะวัน  กระดุมทอง)  
-    4  พยางค์  (บานไม่รู้โรย   คุณนายตื่นสาย)  
-  ฟังเพลงดอกไม้ในอุทยาน แล้วช่วยกันบอกว่าเนื้อเพลงนี้มีดอกไม้ทั้งหมดกี่ชนิด อะไรบ้าง
2. ครูและนักเรียนร่วมกันทบทวนเกี่ยวกับส่วนประกอบของดอกไม้  และครงสร้างของดอกที่
เกี่ยวข้องกับการสืบพันธุ์ของพืช
     ขั้นสอน
1. ครูเปิดวีดีโอ เรื่องการถ่ายละอองเรณูและการปฏิสนธิของพืชดอกให้นักเรียนดู แล้วให้นักเรียนร่วมสรุปสิ่งที่ได้จากการดูวีดีโอในครั้งนี้
2.ครูอธิบายโครงสร้างที่ใช้ในการสืบพันธุ์ของพืชดอก กระบวนการสร้างเซลล์สืบพันธุ์ และกระบวนการสืบพันธุ์แบบอาศัยเพศของพืช
3.แบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5-6 คน ทำแผนผังสรุปเนื้อหาตามหัวข้อที่ครูกำหนดพร้อมวาดภาพและออกมานำเสนอหน้าชั้นเรียน
-หัวข้อที่กำหนดให้  การสร้างเซลล์สืบพันธุ์เพศผู้  การสร้างเซลล์สืบพันธุ์เพศเมีย  การถ่ายละอองเรณู และการปฏิสนธิของพืชดอก  
     ขั้นสรุป
   ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปกระบวนสืบพันธุ์ของพืชดอกในรูปของแผนผังความคิดบนกระดาษดำหน้าชั้นเรียน
9.สื่อและแหล่งการเรียนรู้
    - VDO เรื่อง Double Fertilization in  Angiosperms
    - ห้องวิทยาศาสตร์
     10. การประเมินและวัดผล
              10.1  การประเมินระหว่างการจัดกิจกรรมการเรียนรู้   
                         -พฤติกรรมขณะเรียน
                                -การมีส่วนร่วมในกิจกรรมห้องเรียน
                                -การทำงานกลุ่ม 
                10.2 การประเมินชิ้นงาน / ภาระงาน (รวบยอด)
                              -   แบบประเมินแผนผังความคิดเกี่ยวกับเรื่องกระบวนการสืบพันธุ์ของพืชดอก


 แบบประเมินแผนผังความคิดเกี่ยวกับ เรื่อง กระบวนการสืบพันธุ์ของพืชดอก

รายการประเมิน
คำอธิบายระดับคุณภาพ / คะแนน

ดีเยี่ยม (4)

ดี (3)

พอใช้ (2)

ปรับปรุง (1)
1. เนื้อหา
นำเสนอข้อมูลเนื้อหาพื้นฐานได้ครบถ้วน
นำเสนอข้อมูลเนื้อหาพื้นฐานได้เกือบครบถ้วน
นำเสนอข้อมูลเนื้อหาพื้นฐานเพียงบางส่วน
นำเสนอข้อมูลเนื้อหาพื้นฐาน
ไม่ถูกต้อง
2. ความถูกต้อง
เนื้อหาถูกต้องครบถ้วน
เนื้อหาถูกต้องแต่ไม่ครบถ้วน
เนื้อหาถูกต้องบางส่วนแต่
ไม่ครบถ้วน
เนื้อหาไม่ถูกต้องและไม่ครบถ้วน
3. การออกแบบ
มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์และหัวข้อครบถ้วน
มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์แต่หัวข้อไม่ครบถ้วน
มีความคิดซ้ำ
กับผลงานเดิม และหัวข้อครบถ้วน
มีความคิดซ้ำ
กับผลงานเดิม และหัวข้อ
ไม่ครบถ้วน



เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน
ระดับคุณภาพ
10 12
ดีมาก
7 9
ดี
4 6
พอใช้
 3
                           ปรับปรุง



ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น